Nhà Sinh Học Trẻ

Diễn Đàn của những Bạn Trẻ yêu thích Sinh Học
Hôm nay, Thứ bảy 25/10/14 10:15 pm

Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ

Nội quy chuyên mục

Không gởi bài xin tài liệu trong chuyên mục này (xem chuyên mục "Tài liệu theo yêu cầu")

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 4 bài viết ] 
Người gửi Nội dung
Gửi bàiĐã gửi: Thứ ba 04/09/07 5:46 pm 
Ngoại tuyến
chaos

Đáng lẽ mình định post bài ở box "Phương pháp nghiên cứu" nhưng mình ko phải là người trong ngành, cũng chưa có thành tựu gì nên đành post ở đây vậy!

Hoa hồng vốn thích hợp ở vùng ôn đới, đa số hoa hồng đều tập trung ở Đà Lạt, còn ko ở rải rác miền Bắc chứ miền hồng ở miền Nam thường sống ko lâu, 1 tháng là nhiều.

Ý của mình là muốn tìm cách trồng cho được 1 giàn hoa hồng leo ngoài cổng, mình đang cần nó cho công việc của mình, còn ko thì mình cũng là 1 người yên thiên nhiên, hì. Nhưng nếu mình làm chắc là ko có đầy đủ những cách thức như mọi người, sẽ chỉ làm theo cách đơn giản của người ngoài nghề thôi. Mong các bạn cùng mình làm thử.

Cảm ơn.

Trước tiên mình ko biết mua hạt giống hoa hồng ở đâu trong Sài Gòn nữa, bạn nào biết chỉ dùm mình.

Nếu ko trồng được hồng leo thì mình sẽ trồng hồng thành 1 giàn hồng đỏ (hoa nhỏ) với 1 hình dạng khác, nhưng vấn đề là ko biết làm sao giữ lâu. Nếu ko giữ lâu được thì khi cây ko ra hoa nữa cũng đừng chết, mà 1 thời gian sau hãy ra hoa tiếp. Đúng là quá khó...

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
Gửi bàiĐã gửi: Thứ tư 05/09/07 6:45 pm 
Ngoại tuyến
god - active member
god - active member
Hình đại diện của thành viên

Trích dẫn:
Ý của mình là muốn tìm cách trồng cho được 1 giàn hoa hồng leo ngoài cổng, mình đang cần nó cho công việc của mình, còn ko thì mình cũng là 1 người yên thiên nhiên, hì. Nhưng nếu mình làm chắc là ko có đầy đủ những cách thức như mọi người, sẽ chỉ làm theo cách đơn giản của người ngoài nghề thôi. Mong các bạn cùng mình làm thử.
Hỏi về thực vật thì tôi chịu thua. Trên cây cảnh Việt Nam tôi cũng đọc thấy vài dòng nói về hoa hồng leo. Xem ở đây.

Trích dẫn:
Trước tiên mình ko biết mua hạt giống hoa hồng ở đâu trong Sài Gòn nữa, bạn nào biết chỉ dùm mình.
Theo tôi biết thì không ai "trồng hoa nghiệp dư" mà đi trồng hoa hồng từ hạt (khó thành công). Thường thì họ trồng từ cành chiết ghép. Bạn có thể đến bất cứ vườn cây cảnh nào để hỏi về giống hoa bạn thích (trong nội thành Sài Gòn có thể tìm ở các công viên, vd công viên Tao Đàn, Sở thú...). Tại đó, người bán cũng có thể chỉ cho bạn loại mình cần có thể tìm ở đâu (nếu nó khá đặc biệt).

Trích dẫn:
Nếu ko trồng được hồng leo thì mình sẽ trồng hồng thành 1 giàn hồng đỏ (hoa nhỏ) với 1 hình dạng khác, nhưng vấn đề là ko biết làm sao giữ lâu. Nếu ko giữ lâu được thì khi cây ko ra hoa nữa cũng đừng chết, mà 1 thời gian sau hãy ra hoa tiếp. Đúng là quá khó...
Giữ hoa nở lâu hay mau tùy thuộc vào đặc tính của hoa và điều kiện chăm sóc. Tuy nhiên trồng trong điều kiện tự nhiên (ngoài nhà kính) thì thời tiết khí hậu là những yếu tố quyết định hoa nở lâu hay mau. Muốn trao đổi thêm, bạn nên sang box "Sinh học thực vật", ở đó có nhiều chuyên gia.

[.:.] Chia sẻ kinh nghiệm: tôi thấy ở khu du lịch Vinpearl Land (Nha Trang) có một cây mai to, ra hoa quanh năm. Đến gần chụp hình mới thấy rõ thì ra là hoa nhựa. :)

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
Gửi bàiĐã gửi: Thứ năm 06/09/07 9:28 am 
Ngoại tuyến
chaos

Tài liệu mình đã đọc qua rồi, cảm ơn bạn nhiều. Nhưng quan trọng là mua sẵn thì ko có hồng leo, chỉ có hồng thường, mình đã có mấy chậu ở nhà rồi :P 1 mặt mình hỏi các bạn, 1 mặc mình vẫn đi tìm :) Hiện mình ở GV đây mà, hỏi các nhà làm vườn họ đã chắn chắn rằng ko trồng nổi hoa trong thời gian dài rồi (mong manh quá) mình sẽ di hỏi thêm vậy! Thật lú lẫn, quên hỏi mua hạt ở đâu..

Nếu ko trồng được hồng leo, các bạn giúp mình nghĩ với, còn loại hoa leo nào đặc biệt như hồng đỏ ko nhỉ XD & đương nhiên trồng được ở (miền Nam) Sài Gòn. Mình trồng cho quán cà fê của mình XD Cảm ơn rất nhiều!

Nếu ko phiền thì admin hay mod chuyển giúp mình qua bõ 'Sinh học thự vật' với, lúc đầu mình đã đọc xót rồi ^^ Thanks!

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
Gửi bàiĐã gửi: Chủ nhật 09/09/07 4:28 pm 
Ngoại tuyến
Chuyên gia
Chuyên gia
Hình đại diện của thành viên

Ở Tp. Hồ Chí Minh vẫn trồng được hoa hồng!
nhưng phải biết chọn những giống thích hợp.
Thứ nhất hồng bụi và hồng tỉ muội nên chọn giống ở Sa Đéc- Đồng Tháp (có bán ở Tp. Hồ Chí Minh, Đường Trường Sơn có rất nhiều)
Hồng Nha Trang (là hồng bụi lớn rất đẹp và ra hoa tốt vùng Đông Nam bộ). Hồng Nha Trang rất đa dạng về mầu sắc và cây mọc thành bụi lớn nếu chăm sóc tốt. Methylo đã trồng Hồng này ở Đồng Nai (đến nay được 3 năm rùi). Hồng này chỉ có thể mua ở Nha Trang. Còn ở Tp. HCM thì chỉ có thể mua vào dịp tết ở công viên Lê Văn Tám). Một chậu khoảng 150 ngàn. Tha về đến Đồng Nai thì mệt đứt hơi và còn bị mẹ la (buồn nhưng vẫn thích). hehe
Hồng leo thì trồng cây tường vi hay dây tầm xuân (hồng dại). Ỏ Đông Nam Bộ người ta trồng nhiều lắm nhất là vùng Long Khánh, Xuân Lộc, Bầu Cá. Có hai mầu hoa (trắng và hồng).
Trồng hoa hồng nên chú ý tới việc thoát nước. Hoa hồng chịu ẩm nhưng không chịu úng. Nhớ lót sỏi dưới đáy chậu trước khi trồng. Muốn cây ra hoa nhiều thì phải có nắng, cành nhiều càng tốt. Nắng sáng tốt hơn nắng chiều. Nắng cả ngày thì rất tốt. Nắng nhiều thì phải tưới nước đầy đủ không cây bị héo.
2-3 tuần một lần phải bón phân bò, heo. Thỉnh thoảng bón phân NPK thì cây mới siêng hoa được.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Hiển thị những bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 4 bài viết ] 

Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào đang trực tuyến1 khách

Bạn không thể tạo chủ đề mới trong chuyên mục này.
Bạn không thể trả lời bài viết trong chuyên mục này.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình trong chuyên mục này.
Bạn không thể xoá những bài viết của mình trong chuyên mục này.